Đề tài được thực hiện trên 9 nái ngoại Yorkshire tại 2 hộ của xã Bình Lâm và Quế Thọ. Đệm lót trong chăn nuôi lợn đã được thực hiện tại Quảng Nam từ năm 2013, tuy nhiên trong quá trình thực hiện đệm lót, nhiệt độ trên nền đệm lót cao nên ảnh hưởng đến sinh trưởng của lợn, đặc biệt là lợn thịt. Đề tài mang ý nghĩa thực tiễn, giải quyết được khó khăn của việc ứng dụng đệm lót trong chăn nuôi lợn hiện nay với những khâu cải tiến về xây dựng chuồng trại. Lợn nái và lợn con được nuôi trên chuồng lồng, sàn không tiếp xúc trực tiếp với khối đệm lót. Chuồng nuôi lợn nái hậu bị, nái chửa được làm bằng khung sắt, dài 2,2m, rộng 0,65 m, cao 1 m. Sàn nền chuồng làm bằng bê tông, có khe hở 1 cm, đế trụ sau của chuồng làm bằng bê tông với chiều cao 70 cm.
Chuồng lợn nái đẻ, nái nuôi con được làm bằng khung sắt dài 2,2 m, rộng 1,8 m, cao 1 m, ngăn nái đẻ rộng 0,65 m, hai ô lợn con tránh mẹ đẻ rộng 0,45 m và 0,7 m. Sàn chuồng được lát bằng tấm nhựa có khe hở 1 cm, đế trụ sau của chuồng làm bằng bê tông đường kính trụ 20 cm, chiều cao 70 cm.
Chiều cao chuồng trại tính từ mặt nền chuồng đến đỉnh của mái từ 3,8 – 4,5 m. Mặt sàn chuồng được thiết kế đặt cao hơn bề mặt đệm lót 15 – 20 cm. ½ kích thước phía trước của chuồng lồng (phía đầu lợn nái) được gát trên nền xi măng, có đặt máng ăn và vòi nước uống, thức ăn thừa, nước uống thừa được thiết kế thuận lợi cho việc dọn vệ sinh bằng một mương thoát nước riêng. ½ kích thước phía sau (phía đuôi của lợn nái) của chuồng lồng được thiết kế đặt nằm trên khối đệm lót, như vậy tất cả phân, nước tiểu thải ra đều rơi hẳn xuống khối đệm lót để được vi sinh vật xử lý./.