Lâu nay, các hộ dân trồng rừng với suy nghĩ đơn giản cây keo lai dễ trồng, phát triển nhanh, lại chưa nắm rõ quy trình canh tác loài cây này nên nhiều người vẫn ỷ lại, thêm vào đó việc ham lợi nhuận trước mắt, trồng với mật độ cao từ 4.000 - 5.000 cây/ha.
Hơn nữa, rừng trồng keo đại đa số các hộ dân lại không đầu tư chăm sóc, chặt tỉa thưa, thiếu kiểm tra nên không phát hiện kịp thời dịch bệnh. Vào mùa mưa thời tiết ẩm, không dọn vệ sinh, trồng mật độ quá dày thiếu ánh sáng cho cây quang hợp, dễ phát sinh và lây lan bệnh.
Nguyên nhân chính gây bệnh chết héo trên cây keo lai thời gian qua là do loài nấm Ceratocystis sp, gây hại xâm nhập do côn trùng, động vật qua các vết thương, trong đó, chuột là đối tượng trực tiếp, nhất là trong điều kiện mùa mưa, ẩm thấp càng tạo điều kiện cho nấm dễ phát triển và lây lan. Ðây là bệnh được đánh giá mới phát sinh trong những năm gần đây và đang có xu hướng lây lan nhanh. Về kỹ thuật canh tác mật độ còn quá dày, điều kiện ẩm dễ sinh ra dịch bệnh.
Để hạn chế dịch bệnh người trồng rừng cần chọn lựa giống cây trồng có nguồn gốc và xuất xứ rõ ràng, giống sạch bệnh và cần điều chỉnh mật độ phù hợp (nên trồng mật độ từ 1.600-2.000 cây/ha). Thực hiện các biện pháp kỹ thuật như chăm sóc, làm cỏ, phòng trừ chuột, côn trùng.
Ðặc biệt tiêu hủy các cây bị bệnh không còn khả năng phục hồi bằng cách xử lý vôi bột hay thuốc trừ nấm để ngăn chặn nguồn bệnh lây lan và luân canh các dòng keo lai khác nhau để hạn chế dịch bệnh.
Hiện nay chưa có thuốc BVTV đăng ký trong danh mục để phòng trừ các đối tượng sâu bệnh hại trên rừng trồng keo./.