Về dự hội thảo có đại diện Lãnh đạo Trung tâm Khuyến nông – Khuyến ngư, lãnh đạo, các hội đoàn thể của 2 xã cùng 70 đại biểu nông dân trong và ngoài mô hình. Đây là mô hình nằm trong khuôn khổ chương trình khuyến nông của tỉnh năm 2015. Với quy mô 66 con bò thịt/ 26 hộ tham gia (100% là hộ dân tộc thiểu số). Mức hỗ trợ 30% thức ăn, 100% thuốc tẩy nội, ngoại kí sinh trùng, ngoài ra hộ tham gia được cán bộ kỹ thuật tập huấn hướng dẫn kỹ thuật trồng cỏ, phối trộn thức ăn cho bò bằng các nguyên liệu sẵn có của địa phương và kỹ thuật vỗ béo bò thịt có chuồng trại. Đến nay sau 4 tháng triển khai mô hình đã đạt được những kết quả nhất định.Theo các số liệu theo dõi của cán bộ kỹ thuật trước và sau khi vỗ béo bò cũng như qua từng tháng nuôi vỗ béo cho thấy tăng trọng trung bình của bò vỗ béo xấp xỉ 500 gam/con/ngày. Đàn bò sau vỗ béo không những tăng về số lượng mà chất lượng thịt cũng được cải thiện đáng kể. Vì vậy giá bán cũng cao hơn so với bò gầy. Một số hộ tuân thủ quy trình chăm sóc nuôi dưỡng chặt chẽ, tận dụng các loại cỏ có sẵn tại địa phương, sau 3 tháng vỗ béo đã thu được số tiền tương đó lớn, như hộ anh Riáh Trơơn, sau 3 tháng vỗ béo gia đình anh xuất bán 4 con bò thu về 80 triệu, sau khi trừ chi phí cho lãi thêm trung bình 2 triệu đồng/con so với bò nuôi theo phương pháp truyền thống không vỗ béo. Tại hội thảo, các hộ đã chia sẻ một số kinh nghiệm về chăm sóc nuôi dưỡng đàn bò như tận dụng các loại cỏ mọc ngoài rừng bằng cách thu cắt về cho bò ăn thay vì thả rông như trước đây để giảm thiểu tình trạng bò phá họa rau màu và để bò giảm vận động nhanh béo hơn, hay dùng nước sắc từ thân cây mật nhân hòa với đường cho bò uống để tẩy giun sán …
Phát biểu tại hội thảo, đại diện chính quyền 2 xã cho biết, đây là lần đầu tiên thực hiện mô hình này trên địa bàn xã, trước đây người dân Cơtu chăn nuôi bò thường hay bị giun sán nhiều, giá bán rất thấp một phần do cách trở địa lý, một phần do chất lượng bò xuất bán chưa cao. Mô hình đã thực hiện được công tác chuyển giao kỹ thuật cho bà con dân tộc Cơ tu, giúp người dân nhìn thấy tiềm năng chăn nuôi bò của địa phương, tiếp cận được kỹ thuật mới, chuyển dần từ hình thức chăn nuôi thả rông, tận dụng sang chăn nuôi có tính toán, đầu tư, thâm canh. Mô hình cũng giúp chính quyền địa phương có định hướng trong phát triển kinh tế của địa phương trong thời gian tới, góp phần xóa đói giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới./.