Ngày 20/8 vừa qua, tại UBND xã Tam Hòa, Trạm Khuyến nông – Khuyến lâm huyện Núi Thành đã tổ chức tổng kết đánh giá mô hình chăn nuôi gà thịt trên nền đệm lót sinh học.
Sau 4 tháng triển khai với quy mô 5000 gà thịt/ 1000 m
2 đệm lót cho 16 hộ tham gia, mô hình đã mang lại hiệu quả về cả kinh tế, xã hội và môi trường. Tại hội thảo các hộ tham gia cho biết việc sử dụng đệm lót sinh học trong chăn nuôi giúp họ giảm được khoảng chi phí đáng kể so với phương pháp chăn nuôi truyền thống, cụ thể sử dụng đệm lót thì không cần phải láng xi măng cho nền chuồng, chi phí cho 1 m
2 nền chuồng láng xi măng là 300.000 đồng, đồng thời chi phí cho chất độn (trấu, mùn cưa) cũng giảm gấp 3 lần. Chăn nuôi theo truyền thống thì phải thay trấu 3 – 4 lần/chu kỳ nuôi trong khi sử dụng đệm lót thì chỉ cần thực hiện đệm lót ban đầu và bổ sung men đinh kỳ cho tới cuối chu kỳ nuôi. Ngoài ra, người chăn nuôi giảm được khoảng 60% công lao động để quét dọn, thu gom và xử lý phân, chất thải của đàn gà. Đóng góp lớn nhất của mô hình là hiệu quả về mặt môi trường. Sử dụng đệm lót sinh học trong chăn nuôi gà thịt giúp phân, chất thải chăn nuôi được xử lý triệt để, giảm tình trạng hôi thối, ruồi nhặng, môi trường chăn nuôi an toàn và môi trường sống của người lao động cũng được sạch sẽ hơn. Bên cạnh đó, các hộ chăn nuôi cho biết trước đây khi chăn nuôi gà thịt, với lượng phân lớn thải ra, dẫn tới mùi hôi thối, ruồi nhặng dày đặc nên ảnh hưởng đến các hộ dân khác trong khu vực. Tình trạng kéo dài và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của người dân cũng như làm cho người chăn nuôi buộc phải giảm quy mô đàn gà để giảm chất thải, từ khi sử dụng đệm lót sinh học trong chăn nuôi, tình trạng này giảm đáng kể, mùi hôi thối giảm và hết hẳn, không có ruồi nhặng và các hộ dân trong khu vực cũng không còn phản ứng gay gắt. Đó là hiệu quả xã hội mà mô hình mang lại, với hiệu quả này sẽ thúc đẩy người chăn nuôi đầu tư nâng quy mô đàn phù hợp.
Theo tiến độ thì các Trạm Khuyến nông Tiên Phước, Phú Ninh, Hội An sẽ tiến hành hội thảo tổng kết đánh giá mô hình tại từng địa phương vào trung tuần tháng 8 và tháng 10.